காயம் விரைவாக குணப்படுத்த வீட்டிலேயே செய்ய வேண்டிய முதலுதவிகள் என்ன தெரியுமா?

நீங்கள் உங்களின் அனைத்து செயல்களின் போதும் கவனமாக இருக்க முடியும், ஆனால் வீட்டு வேலைகளைச் செய்யும்போது வெட்டுக்கள், கீறல்கள் மற்றும் சிறிய தீக்காயங்கள் ஏற்படுவதற்கான வாய்ப்பை நீங்கள் நிராகரிக்க முடியாது.

குறிப்பாக குழந்தைகளுக்குப் பூங்காவில் விளையாடும்போதுஅல்லது சைக்கிள் ஓட்டும்போது எப்போதும் காயம் ஏற்பட வாய்ப்புள்ளது.

பெரிய காயமாக இருந்தாலும் சரி, சிறிய காயமாக இருந்தாலும் சரி, இரண்டையும் சமமான பாதுகாப்பு மற்றும் முன்னெச்சரிக்கையுடன் கையாள வேண்டும். காயங்களின் அபாயத்தைக் குறைப்பதற்கும் விரைவாக குணமடைவதற்கும் காயங்களைக் கையாள்வதற்கான சில ஆரம்பப் படிகள் உள்ளது.

காயத்திற்கு ஏன் உடனடி நடவடிக்கை தேவை? மேற்புற காயம் தோலின் உட்புற, மென்மையான திசுக்களை வெளிப்புற சூழலுக்கு வெளிப்படுத்துகிறது.

ஆரம்ப சிகிச்சை சரியான நேரத்தில் வழங்கப்படாவிட்டால், இது தொற்று அபாயத்தை அதிகரிக்கும். காயத்திற்கு முறையாக சிகிச்சையளிப்பது நோய்த்தொற்றை அழிக்கவும், மீட்பு வேகத்தை அதிகரிக்கவும் உதவும்.

சில எளிய வழிமுறைகளைப் பின்பற்றுவதன் மூலம் வெட்டுக்கள், கீறல்கள் மற்றும் சிறிய தீக்காயங்கள் போன்ற சிறிய காயங்களுக்கு வீட்டிலேயே எளிதாக சிகிச்சையளிக்க முடியும்.

இரண்டாம் மற்றும் மூன்றாம் நிலை தீக்காயங்கள் மற்றும் எலும்பு முறிவுகள் போன்ற பெரிய காயங்களுக்கு, கூடிய விரைவில் மருத்துவ உதவியை நாடுவது நல்லது. திறந்த காயத்திற்கு சிகிச்சையளிப்பதற்கான வழிகள் சிறிய திறந்த காயத்திற்கு சிகிச்சையளிப்பது மிகவும் எளிமையானது, கிருமிநாசினி, பஞ்சு, கிருமி நாசினிகள் மற்றும் கட்டுப்போடுவது போன்ற அனைத்து அடிப்படை பொருட்களுடன் கூடிய முதலுதவி பெட்டியை வீட்டில் வைத்திருக்க வேண்டும்.

நீங்கள் பின்பற்ற வேண்டிய படிகள் இங்கே: உங்கள் கைகளை கழுவவும்: அழுக்கு மற்றும் குப்பைகளை அகற்ற சோப்பு மற்றும் தண்ணீருடன் உங்கள் கைகளை கழுவவும். நீங்கள் ஏதேனும் நகைகளை அணிந்திருந்தால், அதையும் அகற்றவும்.

அழுத்தத்தைப் பயன்படுத்துங்கள்: காயத்தின் மீது இரத்தப்போக்கு இருந்தால், அதன் மீது மென்மையான அழுத்தத்தைப் பயன்படுத்துங்கள் மற்றும் வீக்கத்தைக் குறைக்க அதை உயர்த்தவும்.

காயத்தை கழுவவும்:

இரத்தப்போக்கு நின்றவுடன் காயத்தை தண்ணீர் மற்றும் உப்பு கரைசலில் கழுவவும். தொற்று அபாயத்தைக் குறைக்க ஓடும் தண்ணீருக்கு அடியில் வைக்கவும். சோப்பைப் பயன்படுத்தினால், காயத்தைச் சுற்றியுள்ள தோலைக் கழுவவும்.

செய்ய வேண்டிய பிற விஷயங்கள் குப்பை மற்றும் மாசு இருக்கிறதா என்று சோதிக்கவும்:

காயத்தில் ஏதேனும் குப்பைகள் மற்றும் அழுக்குகள் சிக்கியுள்ளதா என்று பாருங்கள். ஓடும் நீரின் கீழ் வைப்பதன் மூலமோ அல்லது உப்புக் கரைசலில் சுத்தம் செய்யப்பட்ட துணி மூலமோ அதை கவனமாக அகற்றவும்.

நுண்ணுயிர் எதிர்ப்பியைப் பயன்படுத்துங்கள்:

காயத்தின் மேற்பரப்பை ஈரப்பதமாக வைத்திருக்க ஒரு ஆண்டிபயாடிக் அல்லது பெட்ரோலியம் ஜெல்லியின் மெல்லிய அடுக்கைப் பயன்படுத்துங்கள்.

காயத்தை மூட வேண்டும்:

காயத்தை மறைக்க பிசின் பேண்டேஜ் அல்லது பேண்ட்-எய்ட் பயன்படுத்தவும்.

காயத்தை கவனித்துக்கொள்ள வேண்டும் சிறிய காயம் காலப்போக்கில் தானாகவே சரியாகிவிடும், நீங்கள் அதிகம் செய்ய வேண்டியதில்லை. குணப்படுத்தும் செயல்முறையை விரைவுபடுத்த ஆரம்ப சிகிச்சை தேவைப்படுகிறது.

உங்கள் காயத்தை நீங்கள் ஒரு கட்டு கொண்டு மூடியிருந்தால், மீட்பு செயல்முறையை கண்காணிக்க அவ்வப்போது அதை பரிசோதிக்க வேண்டும் மற்றும் விஷயங்கள் மோசமாகும் போது சரியான நேரத்தில் மருத்துவர்களை அணுகவும்.

ஒரு நாளைக்கு ஒரு முறையாவது டிரஸ்ஸிங்கை மாற்றவும். கட்டு ஈரமாகவோ அல்லது அழுக்காகவோ இருக்கும்போது அதையும் மாற்ற வேண்டும்.

அந்த இடத்தை தண்ணீரில் சுத்தம் செய்து, சுத்தமான துணியால் உலர்த்தி, நுண்ணுயிர் எதிர்ப்பிகளைப் பயன்படுத்தவும், பின்னர் மீண்டும் ஒரு கட்டு போடவும். டெட்டனஸ் ஷாட் கடந்த ஆறு மாதங்களில் உங்களுக்கு டெட்டனஸ் ஷாட் எடுக்கவில்லை அல்லது காயம் ஆழமாக இருந்தால் டெட்டனஸ் ஷாட் போடவும்.

தோலில் அல்லது காயத்திற்கு அருகில் ஏதேனும் தொற்று அறிகுறிகள் இருந்தால் உங்கள் மருத்துவரை அணுகவும். தீக்காயங்களுக்கு சிகிச்சையளிப்பது எப்படி முதல்-நிலை தீக்காயத்திற்கு சிகிச்சையளிப்பதற்கான செயல்முறை வெட்டுக்கள் மற்றும் கீறல்களுக்கு சிகிச்சையளிப்பதில் இருந்து வேறுபட்டது.

தீக்காயம் ஏற்பட்டால் அழுத்தம் கொடுக்கவோ, கட்டு போடவோ முடியாது. இவை உங்கள் தீக்காயத்தை மேலும் மோசமாக்கும். முதலில், உங்கள் தீக்காயத்தின் மீது குளிர்ந்த நீரை சுமார் 20 நிமிடங்கள் ஓட விடவும், பின்னர் சோப்பு மற்றும் தண்ணீரில் கழுவவும். அதன் பிறகு, வலி மற்றும் வீக்கத்திலிருந்து நிவாரணம் பெற, தீக்காயத்தின் மீது சுத்தமான ஈரமான துணியை வைக்கவும்.

பாதிக்கப்பட்ட பகுதியில் கற்றாழை அல்லது எரியும் கிரீம் தடவலாம். உங்கள் தீக்காயங்களை நேரடி சூரிய ஒளியில் வெளிப்படுத்துவதைத் தவிர்க்கவும்.

மருத்துவரை எப்போது தொடர்பு கொள்ள வேண்டும்? சில நாட்களுக்குப் பிறகும் உங்கள் காயம் குணமடைந்ததாக தெரியவில்லை அல்லது பின்வரும் அறிகுறிகளை நீங்கள் கண்டால், உடனடியாக உங்கள் மருத்துவரை அணுக வேண்டும். – சிவத்தல் அல்லது வீக்கம் – கடுமையான வலி – காய்ச்சல் அல்லது குளிர்

Share

By admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *